1
Bạn cần hỗ trợ?

TỰ Ý CƠI NỚI CHUNG CƯ CŨ, PHẠT ĐẾN 80 TRIỆU ĐỒNG

Nghị định 16/2022/NĐ-CP được ban hành và có hiệu lực từ ngày 28/01/2022 đã tăng nhiều mức phạt hành chính với vi phạm liên quan đến quản lý, sử dụng nhà chung cư.

Đáng lưu ý, so với khoản 2 Điều 66 Nghị định 139/2017, khoản 2 Điều 70 Nghị định 16/2022 đã tăng mức phạt hành vi tự ý thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng nhà chung cư lên đến 80 triệu đồng, cụ thể:

2. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Chiếm dụng diện tích nhà ở trái pháp luật; lấn chiếm không gian xung quanh, lấn chiếm các phần thuộc sở hữu chung hoặc lấn chiếm các phần thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu khác dưới mọi hình thức;

b) Tự ý thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng trong nhà chung cư;

c) Sử dụng phần diện tích và các trang thiết bị thuộc quyền sở hữu, sử dụng chung vào sử dụng riêng;

d) Sử dụng sai mục đích phần diện tích thuộc sở hữu chung hoặc phần diện tích làm dịch vụ trong nhà chung cư hỗn hợp.

Như vậy, theo quy định trên hành vi tự ý thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng trong nhà chung cư bị phạt từ 60 - 80 triệu đồng (trước đây, mức phạt với hành vi này là từ 30 - 40 triệu đồng).

Bên cạnh đó, cũng liên quan đến phạt vi phạm trong sử dụng nhà chung cư, Nghị định 16/2022 tăng mức xử phạt với các hành vi sau đến 40 triệu đồng:

- Gây thấm, dột căn hộ chung cư không thuộc quyền sở hữu, quản lý, sử dụng của mình.

- Sử dụng màu sắc sơn, trang trí mặt ngoài căn hộ, nhà chung cư không đúng quy định về thiết kế, kiến trúc.

- Kinh doanh hàng hóa nguy hiểm gây cháy nổ, dịch vụ sửa chữa xe có động cơ hoặc dịch vụ giết mổ gia súc.

- Kinh doanh nhà hàng, karaoke, quán bar tại phần diện tích dùng để kinh doanh của nhà chung cư nhưng không đảm bảo yêu cầu về cách âm, phòng cháy, chữa cháy theo quy định.

- Hoạt động kinh doanh tại phần diện tích không dùng để kinh doanh của chung cư theo quy định.

You are here:

Khách hàng tiêu biểu